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| Anafafanua zaidi kuwa

{fursa hizo ni uwekezaji katika

| kuzalisha, kusafirisha na kuuza

| vyakula vya mifugo ambazo

[ bado hazijafanyiwa kazi na
kuchnnEmkiwa kikamilifu.

Anabainisha fursa nyingine
kuwa ni ile ya ufugaji wa nglombe
‘wa maziwa ikiwa ni pamoja na
uzalishaji wake.

“Ni bayana kwamba
Tanzania tumebarikiwa kuwa
na mifugo mingi hasa ng'ombe
wakiwamo wale wa maziwa,
lakini changamoto inakuja
kwamba bado fursa zilizoko huku
hazichangamkiwi kikamilifu,
hatua amia)'o inailazimu nchi
kuagiza maziwa kila mwaka.

“Lakini ukiacha hiyo, fursa
nyingine ni kuanzisha viwanda
vya usindikaji, usafirishaji, kuuza
maziwa na bidhaa zake, kuwekeza
katika mashine za kusindika na
magari ya kusafirishia,” anasema
Dk. Sophia.

Anasema fursa zote hizo bado
hazijafanyiwa kazi ipasavyo jambo
linalosababisha sekta ya maziwa
kukua kwa kusuasua.

Aidha, Dk Sophia anasema
lipo pengo kubwa kati ]y.l kiwango
cha maziwa kinachozalishwa
nchini na unywaji wa maziwa.

Anasema kwa sasa
inakadiriwa kuwa Mtanzania
anakunywa lita 49 tu kwa mwaka
tofauti na inavyoshauriwa na
Shirika la Afya Duniani (WHO)
kunywa angalau lita 200 kwa
mwaka,

Anasema kwasasa viwanda
vinavyosindika maziwa nchini
vipo % vyenye uwezo wa
kusindika lita 500 hadi 100,000
kwa siku, kwa kila kimoja.

Hata hivyo, viwanda vikubwa
vipo sila vyenye uwezo wa
kusindika fita 194,335 kwa siku
na kwa mwaka lita milioni 70,
kiwango ambacho kinasuasua
kutokana na uhaba wa malighafi.

“Pamoja na kiwango hicho,

Y7 uwezo wa uzalishaji katika
viwanda hivyo vikubwa ni
kusindika lita 862,000 lakini
kutokana na uhaba wa malighafi
vimelazimika kusindika chini ya

hapo.

“Bado kuna mazao ya maziwa
ambayo hayazalishwi nchini
v maziwa ya unga jambo
linalosababisha uagizaji wa
bidhaa hiyo kutoka nje ya nchi ili
kumnrahisishia Mtanzania kupata
bidhaa anayohitaji.

“Hivyo, kama bodi
tumejiwekea mikakati ya
kuongeza uzalishaji na uchakataji
wa maziwa nchini ili kukidhi
mahitaji ya soko na ustawi wa
jamii yenye afya,” anasema Dk.
Sophia.

Anaainisha mikakati hiyo
kuwa ni pamoja na ule wa
kuongeza idadi ya ng'ombe wa
maziwa kutoka milioni 1.3 waliopo
sasa hadi kufikia milioni tatu.

“Katika hili tumejipanga
kuongeza uzalishaji wa ngombe
kupitia uzalishaji kwa njia ya
chupa (Artificial Insemination)
pamoja na ule wa njia ya kutoa
ndama wengi kwa wakati mmoja
(Embryo Transfer).

“Ongezeko hili la idadi ya
ng'ombe wa maziwa litasaidia
kuongeza wingi wa maziwa
gannyom]ishwzn hadi kufikia lita

ilioni saba.

“Mkakati huu utakwenda
sambamba na kuhakikisha
upatikanaji wa malisho na chakula
cRa ng'ombe hao kinapatikana
kwa kila mkulima kuwa na
shamba la malisho,” anasemna.

Dk. Sophia anasema ili
kuondoa magonjwa yaloknn:ri’u
na wadudu wa mifugo, serikali
imetoa ruzuku kuimarisha
majosho nchini kwa kuwaogesha
ngombe wote.

Anasema kila ng'ombe
ataogeshwa kwa gharama ya Sh
50 fedha ambayo hubaki kwa
wafugaji ili kusaidia kuongeza
dawa inapopungua katika
majosho.

Anasema mkakati mwingine
ni kuwakusanya wafugaji na

. kuwaunganisha katika vikundi ili
waweze kusaidiwa na taasisi za
fedha.

“Tumehamasisha vikundi vya
ushirika 19 vyenye wajumbe 3,732
ambao wamepewa mafunzo
namna ya kuzalisha kusaﬁrisE na
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kusindika maziwa na bidhaa zake.

“Vikundi viwili vya mkoani
Tanga ambavyo ni Chaumu
kilichopo Muheza na Uwamwa
cha Lushoto vilipatiwa fedha
kutoka Benki ya Kilimo (TADB)
ambapo Chaumu kilipata Sh
milioni 142.242,” anasema Dk.
Sophia.

Anasema wanaendelea na
uhamasishaji wa wawekezaji
ambao watawekeza katika sekta
ya maziwa ili kuongeza kiwango
cha maziwa yanayochakatwa,

Anasema pia wanaendelea
na uhamasishaji wa unywaji
maziwa ikiwa ni pamoja na kuwa
na bonanza la maziwa, wiki
ya maziwa na siku ya unywaji

maziwa shuleni.

Anasema changamoto ni
kwamba wafugaji wamesambaa
nchini kote hivyo, inakuwa
vigumu kukusanya maziwa na
kuyapeleka viwandani,

“Tumeamua kujenga kituo cha
kukusanyia maziwa cha mfano
katika Wilaya ya MKuranga,
kitakachokabidhiwa kwa chama
cha ushirika kiweze kuendeshwa,

. "Kwa kushirikiana na sckta
binafsi ya Heifa International,
tunajenga vituo vingine 10
ambapo vitatu vitakuwa na uwezo
wa kupokea lita 5,000 kila kimoja,
Vituo sita lita 3,000 kila kimoja na
kimoja lita 2,000,” anabainisha Dk
Sophia.
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Anasema wamekubaliana
na kiwanda cha ASAS kujenga
vituo vya kukusanya maziwa 40
katika Wilaya ya Rungwe mkoani
Mbeya. ]

Anaongeza kuwa vituo -
vingine sita pia vitajengwa kwa
kushlrikfanapm shirika la COPE
kutoka Italia katika Mkoa wa
Ruvuma. .

“Vituo saha vva kukusanyia
maziwa vitajengwa kwa
kushirikiana na Propherty
Investment katika mikoa ya Dar
¢s Salaam na Pwani,” anasema |
Dk. Sophia.

Anasema hadi kukamilika
kwa mwaka huu wa fedha
wanatarajia kukamilika kwa
vituo vya kukusanyia maziwa
3

Hata hivyo, anasema bado |
kuna changamoro nyingi karika |
uwekezaji wa sekta ya maziwa J
zikiwa ni pamoja na maziwa f
kuwa ni zao linaloharibika |
haraka hivyo linahitaji |
kuchakatwa haraka. l

Anasema miundombinu |
. iliyopo haisaidii kuwahi
kusafirisha maziwa kwenda ,

katika viwanda vya uchakataii.

“Bado elimu ya unywaji
maziwa yaliyosindikwa
haijaifikia jamii jambo ambalo
linasababisha wengi kuchemsha
nyumbani bila kuwa na vipimo
vya kupimia kama yamekuwa
salama.” anasema Dk. Sophia.

Anasema changamoto
nyingine ni viwanda \'inili
havijaweza kuzalisha bidhaa
nyingi zitokanazo na maziwa
japo kuwa kuna viwanda
vimeanza kusindika maziwa

ranayoishi muda mrefu bila
kuharibikz.

Anaongeza kuwa bado
Watanzania wengi hawazijui
bidhaa nyingine zitokanazo na
maziwa jambo linalosababisha
baadhi ya bidhaa kukosa soko.

Anasema jambo lingine ni
bidhaa nyingi zinazosindikwa
Zinapatikana mjini pekee huku
maeneo ya vijijini hawapati
hivyo kulazimishwa kunywa
maziwa yasiyosindikwa.

Dk. Sophia anatoa wito
kwa Watanzania kuwekeza
katika tasnia ya maziwa katika
mnyororo wa kuongeza thamani.

“Kuna faida kubwa katika
mnyororo wa kuongeza thamani
maziwa kuanzia kuzalisha
chakula, kufuga, kutengeneza
keni za kusafirishia maziwa,
kusindika, kusafirisha na kuuza,”
anasema Dk, Sophia,

Anawaomba Watanzania kila
mmoja kuhakikisha anakunywa
maziwa yaliyosindikwa glasi
moja kila siku kwa aijili ya afya
bora.

“Niwaombe wote
Wanaojihusisha na uwekezaiji
katika mnyororo wa kuongeza
thamani maziwa kujisajili TDB
ili ajengewe uwezo wa biashara
hiyo,” anasema Dk. Sophia,

Sophia anawashauri
Wwote wanaojihusisha na
biashara ya maziwa kuzingatia
sheria, kanuni na taratiby
ZInazoongoza sekta hiyo,
- Nawakaribisha waday

¥a maziwa na wananchi kwa
ujumla kushiriki katika wiki

maziwa itakayofanyika

oma, Mei 28, hadj Junj
Mos‘l’.vgmvaka huy,

. "Waje kushiriki kuon
bidhaa zZao, kuilfu_nza esha
mpya ya ufugaji bora, pia waje
kunywa maziwa na Maza yake”
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*Fursa sekta

Na TUNU NASSOR

TANZANIA imebarikiwa kuwa nchi
yenye fursa nyingi lakini jambo

la kushangaza ni kwamba bado
‘Watanzania hawajazitumia ipasavyo
katika kuwaletea kipato.

Kama ulikuwa hufahamu ni
kwamba Tanzania inashika nafasi ya
pili barani Afrika kwa kuwa na mifugo
wengi ikitanguliwa na Ethiopia.

Kwa mujibu wa takwimu za Wizara
ya Mifugo na Uvuvi, kwa sasa Tanzania
ina ng'ombe zaidi ya milioni 32.5,
mbuzi milioni 18.8, kondoo milioni 5.3,
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ya maziwa imepewa kisogo, uku

nguruwe milioni 1.9 na kuku milioni
38.8.

Aidha, kati yao, ng'ombe wa maziwa
ni 1,294,882 ikilinganishwa na Kenya
ambayo ina milioni 4.2.

Hata hivyo, pamoja na kuwa na
mifugo hiyo, bado inazalisha lita bilioni
2.7 za maziwa kila mwaka huku Kenya
ikizalisha lita bilioni 5.2.

Pamoja na kuzalisha kiwango hicho
cha maziwa, bado viwanda vya maziwa
vinachakata asilimia 34 tu ya maziwa
yazalishwayo nchini, hivyo kuwaacha
wakulima wakiendelea kukabiliwa na
hali ngumu ya maisha kutokana na

aji unasuasua*

kukosa soko la uhakika la maziwa yao.

Kutokana na hali hiyo, Tanzania
inalazimika kuagiza maziwa na mazao
yake lita milioni 20 kutoka nje ya nchi
kwa kutumia zaidi ya Sh bilioni 50 kila
mwaka. .

Dk. Sophia Mlope, ni Msajili wa
Bodi ya Maziwa Tanzania (TDB),
anazungumzia hali ya uzalishaji wa
maziwa nchini akisema kuwa kuna
fursa nyingi ambazo hazijapata
uwekezaji katika sekta ya maziwa
ambazo iwapo zikifanyiwa kazi
zinaweza kuongeza uzalishaji.
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